Thời hạn sử dụng đất nông nghiệp là bao lâu? Được gia hạn không?

Thời hạn sử dụng đất nông nghiệp là bao lâu? Nếu hết thời hạn sử dụng thì có bán được đất nông nghiệp không?…

Thời hạn sử dụng đất nông nghiệp là bao lâu?

Đất nông nghiệp là một trong 3 nhóm đất theo quy định của Luật Đất đai 2013. Đất nông nghiệp là loại đất có thời hạn sử dụng. Tuy nhiên, không phải mọi loại đất nông nghiệp đều có thời hạn sử dụng như nhau. Đất nông nghiệp cũng có thể được gia hạn thời gian sử dụng hoặc không được gia hạn, tùy thuộc vào đối tượng sử dụng đất.

Điều 126 Luật Đất đai 2013 quy định về thời hạn sử dụng đối với mỗi loại đất nông nghiệp cụ thể như sau:

Loại đất nông nghiệpThời hạn sử dụngGia hạn thời gian sử dụngĐối tượng sử dụngHình thức sử dụng
Đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối, đất trồng cây lâu năm, đất rừng sản xuất50 nămĐược gia hạn nếu người sử dụng đất có nhu cầuHộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệpNhà nước giao, công nhận trong hạn mức giao đất
Các loại đất nông nghiệp≤ 50 nămNếu có nhu cầu thì có thể được Nhà nước xem xét cho gia hạnHộ gia đình, cá nhânNhà nước cho thuê đất
Đất được sử dụng với mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối– ≤ 50 năm;- ≤ 70 năm đối với các dự án có vốn đầu tư lớn nhưng thu hồi vốn chậm, dự án đầu tư vào địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn mà cần thời hạn dài hơnNếu có nhu cầu thì có thể được Nhà nước xem xét cho gia hạnTổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài/doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để thực hiện các dự án đầu tư về nông nghiệp tại Việt NamNhà nước giao đất/cho thuê đất
Đất thuộc quỹ đất nông nghiệp của xã, phường, thị trấn≤ 5 nămKhông được gia hạnNgười sử dụng đất có nhu cầuỦy ban nhân dân cấp xã cho thuê đất thông qua đấu giá quyền sử dụng đất
Lưu ý: Thời hạn giao đất, cho thuê đất được nêu trên đây được tính từ ngày có quyết định giao đất, cho thuê đất của cấp có thẩm quyền

Như vậy, thời hạn sử dụng đất nông nghiệp thông thường là không quá 50 năm. Tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể mà thời hạn sử dụng từng loại đất nông nghiệp có sự khác nhau. Bạn nên kiểm tra kỹ thời hạn sử dụng đất được ghi trên sổ đỏ của thửa đất chuẩn bị mua để có thông tin chính xác.

Đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng có bán được không?

Đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng được hiểu là đất nông nghiệp được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất mà không được gia hạn. Nói cách khác, chủ sử dụng đất không được sử dụng đất quá thời hạn được ghi nhận trên giấy chứng nhận/sổ đỏ đã cấp (nếu không được gia hạn).

Thực tế, việc công chứng/chứng thực hợp đồng mua bán/chuyển nhượng đất nông nghiệp cũng không thực hiện được cả trong trường hợp khi hết thời hạn 50 năm, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận trong hạn mức giao đất, họ chưa làm/không làm thủ tục xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp theo quy định pháp luật.

Mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất là quyền cơ bản của mỗi chủ sử dụng đất. Tuy nhiên, không phải mọi trường hợp, mọi đối tượng đều có thể được mua bán đất đai. Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định về quyền chung để được mua bán, chuyển nhượng đất đai là:

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

=> Từ quy định trên, suy ra, nếu đất quá thời hạn sử dụng/hết thời hạn sử dụng thì không được phép tham gia giao dịch mua bán, chuyển nhượng. Để thửa đất được tham gia giao dịch thì chủ sử dụng đất phải thực hiện:

– Gia hạn thời gian sử dụng đất: Để được gia hạn thời gian sử dụng đất thì chủ sử dụng đất phải có hồ sơ đề nghị gia hạn thời gian sử dụng đất và phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận;

– Đối với đất công ích tại xã, phường, thị trấn: Người sử dụng đất muốn tiếp tục sử dụng đất này phải tham gia đấu giá quyền sử dụng đất và phải tiếp tục trúng đấu giá mới có quyền sử dụng đất trong thời hạn không quá 05 năm tiếp theo;

– Đối với hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất nông nghiệp trong hạn mức giao đất được Nhà nước giao, công nhận thì phải thực hiện thủ tục xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp.

Như vậy, đất nông nghiệp hết thời gian sử dụng thì không thể tham gia giao dịch mua bán/chuyển nhượng. Để thửa đất được tiếp tục mua bán/chuyển nhượng thì người sử dụng đất phải thực hiện gia hạn thời gian sử dụng đất, xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp…theo quy định pháp luật.

Theo hieuluat.vn

Tham gia thảo luận

So sánh các bảng liệt kê

So sánh
error: Nội dung được bảo vệ!!
0888.79.89.79
icons8-exercise-96 chat-active-icon